WELCOME TO CẦU ĐƯỜNG K2008 VÔ ĐỐI - ĐỈNH CỦA ĐỈNH
Chào mừng bạn đến với diễn đàn https://xd08cd.forum.st
Nếu chưa có tài khoản bạn vui lòng đăng ký để tham gia đóng góp cho diễn đàn.

WELCOME TO CAUDUONGK2008-VÔ ĐỐI!!!

LỚP XD08CD - Khoa Kỹ Thuật Xây Dựng - Trường Đại Học Bách Khoa - Đại Học Quốc Gia TP Hồ Chí Minh
Bộ môn Cầu Đường - Nhà B6 - 268 Lý Thường Kiệt, Phường 14, Quận 10, TP Hồ Chí Minh

Join the forum, it's quick and easy

Chào mừng bạn đến với diễn đàn https://xd08cd.forum.st
Nếu chưa có tài khoản bạn vui lòng đăng ký để tham gia đóng góp cho diễn đàn.

WELCOME TO CAUDUONGK2008-VÔ ĐỐI!!!

LỚP XD08CD - Khoa Kỹ Thuật Xây Dựng - Trường Đại Học Bách Khoa - Đại Học Quốc Gia TP Hồ Chí Minh
Bộ môn Cầu Đường - Nhà B6 - 268 Lý Thường Kiệt, Phường 14, Quận 10, TP Hồ Chí Minh
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hỏi về kinh nghiệm đi TTTN

3 posters

Go down

Hỏi về kinh nghiệm đi TTTN Empty Hỏi về kinh nghiệm đi TTTN

Bài gửi by lkproxd09 Thu Aug 23, 2012 9:33 am

Chào các anh K08!
Em la sv Nghàng Cầu đường K09. Thấy mấy anh đi thực tập mới về, nên em cũng muốn hỏi xin chút kinh nghiệm về chuyến đi TTTN vừa rồi. Em có mấy câu hỏi mong mấy anh giúp cho!

Đi TTTN là mình tự tìm Cty hinh bộ môn tìm giúp mình?
Nên thực tập ở khâu nào là tốt hơn?
Đi như vậy mình học những gì và làm những gì?
Mấy anh nghĩ sao về chuyến đi này?

lkproxd09
Binh nhì
Binh nhì

Hỏi về kinh nghiệm đi TTTN Empty Re: Hỏi về kinh nghiệm đi TTTN

Bài gửi by thanhnhat_5521 Thu Aug 23, 2012 2:13 pm

lkproxd09 đã viết:Chào các anh K08!
Em la sv Nghàng Cầu đường K09. Thấy mấy anh đi thực tập mới về, nên em cũng muốn hỏi xin chút kinh nghiệm về chuyến đi TTTN vừa rồi. Em có mấy câu hỏi mong mấy anh giúp cho!

Đi TTTN là mình tự tìm Cty hinh bộ môn tìm giúp mình?
Nên thực tập ở khâu nào là tốt hơn?
Đi như vậy mình học những gì và làm những gì?
Mấy anh nghĩ sao về chuyến đi này?
Đi thực tập có 2 cách như em nói đó, nếu tìm được công ty mình quen thì tốt vì có thể quản lý thời gian và khỏi đi xa. Còn nếu không tìm được công ty nào thì bộ môn sẽ sắp xếp cho mình, lúc đó bị điều đi đâu thì chịu thôi.
Còn vấn đề học được các gì khi đi thực tập thì cái này mỗi người một cách nghĩ thôi em. Theo anh thì em nên linh động trong lúc em đi thực tập thôi, chứ nếu đi thực tập mà đi hoài một chỗ thì chán lắm. Nhiều bạn lớp anh nó đi 4-5 công trình trong hè luôn đó chứ. Như anh đi công ty thiết kế thì vô đó người ta chỉ cách sài phần mềm, nâng cao Cad, word, excell nhưng cũng hạn chế lắm. Ra về Lão cũng hỏi 1 câu như em đó, học được gì không, chưa kịp trả lời thì lão nói ngay:"chuyến này đúng với 2 chữ THỰC TẬP, nghĩa là nhìn thực tế người ta làm chính thôi. big_smile
thanhnhat_5521
thanhnhat_5521
Đại tướng
Đại tướng

Bài gửi by QuyPham Thu Aug 23, 2012 4:15 pm

Anh xin thêm vài lưu ý cho em:
Tốt nhất là nên kiếm công ty thực tập (thông qua bạn bè, người quen), đi đội nhóm thì tốt hơn (khoảng 2-3 người) vì sẽ giúp em thuận lợi trong việc làm báo cáo sau nay và đi với bạn bè thì vui hơn nhiều. Việc để bộ môn sắp xếp thì hên xui lắm. Khóa anh có trường hợp giáo viên sắp xếp mà ko có công trình để xem nên ko di đâu hết.
Đi thực tập (bao gồm thiết kế và thi công), bên nào cũng tốt hết. Em nên linh động kết hợp đi thiết kế và thi công. Vd: em xin vào công ty thiết kế thì nên chủ động gọi điện hỏi thăm các bạn đi thi công để xin đi tham quan. Đây là cơ hội để các bạn trong lớp chia sẻ kinh nghiệm và những gì học tập được với nhau (thỉnh thoảng rủ đi nhậu cũng vui big_smile
Đi thực tập thì em sẽ xem được nhiều thứ. Vd đi thi công thì em sẽ biết cách tổ chức thi công, cách thi công ngoài thực tế ntn. Em nên chụp hình lại, so sánh với lý thuyết mà nhà trường đã giảng dạy. Xem bên thi công có thực hiện đúng ko.
Lưu ý quan trọng: khi đi thực tập phải có đồ ATLĐ kỹ lưỡng: mang giày, đội mũ lao động (mũ bảo hiểm cũng dc). Chỉ được quyền nghe, nhìn và ghi chép. Tuyệt đối ko comment. Nếu thấy sai ma muốn hỏi thì nên hỏi bên hướng dẫn mình, ko nói với bên giám sát. Tránh tạo thù hằn trong đội thi công.
Theo bản thân anh nghĩ thì kỳ thực tập là cơ hội để quan sát, học tập cách thi công ngoài hiện trường như thế nào. Bên cạnh đó, đây là dịp để suy xét thận trọng về hướng đi nghề nghiệp trong tương lại (đi thiết kế hoặc đi thi công, hay học tiếp cao học). byebye

QuyPham
Trung úy
Trung úy

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics